You must be logged in to post Login
Search Forums:

Minimum search word length is 4 characters – Maximum search word length is 84 characters
Wildcard Usage:
*  matches any number of characters    %  matches exactly one character

Hồ sơ F4-HCM2010745166*

No Tags
UserPost

10:25 am
June 26, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin chào các anh chị diễn đàn,

Hồ sơ nhà em diện F4-HCM2010745166

Priority Date: 19jul2004

Anh chị cho em hỏi làm cách nào để tính ngày approval date không ạ, vì giấy I-797 nhà em làm mất rồi và cũng không biết số Receipt number luôn. Em muốn tính tuổi cspa, em sinh ngày 08/08/1992.

Tks anh/chị!

11:10 am
June 26, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin chào các anh chị diễn đàn,

Hồ sơ nhà em diện F4-HCM2010745166

Priority Date: 19jul2004

Anh chị cho em hỏi làm cách nào để tính ngày Approval Date không ạ, vì giấy I-797 nhà em làm mất rồi và cũng không biết số Receipt Number luôn. Em muốn tính tuổi CSPA, em sinh ngày 08/08/1992.

Tks anh/chị!

Chào nguyenduylinh,

Bạn xem kiểm tra lại ngày NVC thông báo cấp số hồ sơ Case Number HCM là ngày, tháng, năm nào? Đây có thể tạm tính là ngày chấp thuận Approval Date của hồ sơ gia đình bạn. Không có ngày chấp thuận thì không thể tính tuổi CSPA cho bạn được.

11:05 am
June 27, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin chào khahan!

Giả sử tuổi cspa của mình đủ tuổi.Mình vào trang đóng tiền thì không có tên mình, bạn có thể hướng dẫn cách kiện tuổi giúp mình được không. Nghe nói có 2 cách, mình muốn kiện theo cách 2 tại LSQ HCM (vì không tiện thuê luật sư bên mỹ và có thể làm chậm tiến trình nữa). Thanks bạn!

4:43 pm
June 27, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin chào khahan!

Giả sử tuổi CSPA của mình đủ tuổi. Mình vào trang đóng tiền thì không có tên mình, bạn có thể hướng dẫn cách kiện tuổi giúp mình được không. Nghe nói có 2 cách, mình muốn kiện theo cách 2 tại LSQ HCM (vì không tiện thuê Luật sư bên Mỹ và có thể làm chậm tiến trình nữa). Thanks bạn!

Trước khoảng từ 10-15 ngày khi phỏng vấn, đương đơn chính của hồ sơ tiến hành khiếu nại tuổi CSPA cho bạn ở LSQ HCM.

Xem hướng dẫn ở đây:

Hướng dẫn cách khiếu nại tuổi CSPA tại Lãnh sự quán-Form mới

4:41 pm
June 29, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin cám ơn khahan!

Mình có xem Bài viết Hướng dẫn chuẩn bị giấy tờ khi hồ sơ mở nhưng mình vẫn chưa rõ lắm vấn đề này, bạn cho mình hỏi: khi gửi bộ Civil documents của người được bảo lãnh và người đi cùng thì: hộ chiếu thì chỉ cần photo hay phải photo có công chứng. Giấy khai sinh, hôn thú là bản copy thôi hay phải là bản sao/trích lục hay photo công chứng. 

Và toàn bộ các giấy tờ dân sự có phải dịch sang tiếng anh không? 

5:02 pm
June 29, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin cám ơn khahan!

Mình có xem Bài viết Hướng dẫn chuẩn bị giấy tờ khi hồ sơ mở nhưng mình vẫn chưa rõ lắm vấn đề này, bạn cho mình hỏi: khi gửi bộ Civil documents của người được bảo lãnh và người đi cùng thì: hộ chiếu thì chỉ cần photo hay phải photo có công chứng. Giấy khai sinh, hôn thú là bản copy thôi hay phải là bản sao/trích lục, hay photo công chứng. 

Và toàn bộ các giấy tờ dân sự có phải dịch sang tiếng anh không? 

Bạn xem hướng dẫn ở đây:

Hướng dẫn cách sắp xếp giấy tờ nộp NVC

11:44 am
July 12, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin chao khahan!

Người bảo lãnh của hồ sơ nhà mình (chú mình) có điện cho NVC để hỏi khiếu nại tuổi CSPA thì họ có bảo chờ hồ sơ đến ngày ưu tiên thì mới giải quyết. 

Bạn cho mình hỏi bây giờ nhà mình nên gửi hồ sơ giấy tờ của những người có tên trong danh sách đóng tiền trước , rồi khi kiện tuổi cspa thành công thì gửi giấy tờ bổ sung của người cspa sau. Hay là chờ kiện tuổi xong rồi gửi giấy tờ của tất cả mọi người cùng một lần luôn. Tks ad!

3:29 pm
July 12, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin chào khahan!

Người bảo lãnh của hồ sơ nhà mình (chú mình) có điện cho NVC để hỏi khiếu nại tuổi CSPA thì họ có bảo chờ hồ sơ đến ngày ưu tiên thì mới giải quyết. 

Bạn cho mình hỏi bây giờ nhà mình nên gửi hồ sơ giấy tờ của những người có tên trong danh sách đóng tiền trước, rồi khi kiện tuổi CSPA thành công thì gửi giấy tờ bổ sung của người CSPA sau. Hay là chờ kiện tuổi xong rồi gửi giấy tờ của tất cả mọi người cùng một lần luôn. Tks ad!

Ai có tên trong danh sách đóng tiền, thì nên đóng trước cũng như gửi các giấy tờ dân sự cho NVC trước đi. Còn thành viên khiếu nại tuổi CSPA, khi nào thành công sẽ gửi giấy tờ bổ sung, cũng như đóng tiền sau.

8:53 am
August 12, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Admin thân mến!
- Khi điền đơn Ds260, ở phần điền Con cái của đương đơn có câu hỏi ' Con của bạn có xuất cảnh cùng bạn không', trường hợp của mình là hiện tại mình không có tên trong danh sách đóng tiền, nhưng mình sẽ làm khiếu nại tuổi CSPA, Vậy câu trả lời cho câu hỏi trên là Yes hay No? Nhờ ad giúp đỡ.
- Đơn I-864 là mình in ra giấy rồi viết thông tin lên giấy đó và nộp hả ad?
Xin cám ơn bạn rất nhiều!

9:03 am
August 12, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Admin thân mến!
– Khi điền đơn DS-260, ở phần điền Con cái của đương đơn có câu hỏi "Con của bạn có xuất cảnh cùng bạn không", trường hợp của mình là hiện tại mình không có tên trong danh sách đóng tiền, nhưng mình sẽ làm khiếu nại tuổi CSPA. Vậy câu trả lời cho câu hỏi trên là Yes hay No? Nhờ ad giúp đỡ.
– Đơn I-864 là mình in ra giấy rồi viết thông tin lên giấy đó và nộp hả ad?
Xin cám ơn bạn rất nhiều!

Bạn cần cung cấp cho tôi thêm thông tin hồ sơ của mình.

1/. Ngày chấp thuận Approval Date.

2/. Ngày, tháng, năm sinh, của thành viên muốn tính tuổi CSPA. Nếu còn nằm trong độ tuổi, thì lúc đó tôi sẽ hướng dẫn cách điền đơn Form DS-260, và trả lời những thắc mắc trên của bạn.

9:11 am
August 12, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

vâng, ngày chấp thuận: January 4, 2010
ngày sinh của mình: 08/08/1992.

11:49 am
August 12, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Vâng, ngày chấp thuận: January 4, 2010.
Ngày sinh của mình: 08/08/1992.

Theo những thông tin mà bạn cung cấp ở trên.

Dựa vào bảng tính tuổi CSPA có kết quả sau:

Bạn sinh ngày 08/08/2019, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 24/01/2019. Trường hợp này đủ tuổi CSPA được xuất cảnh cùng gia đình. Nên khi điền đơn Form DS-260 ở phần điền Con cái của đương đơn có câu hỏi "Con của bạn có xuất cảnh cùng bạn không", thì sẽ trả lời là Yes.

Còn về đơn Form I-864 Bảo trợ tài chánh là khi hồ sơ được mở, người bảo lãnh phải làm 2 bộ chính, có chữ ký gốc 1 gửi cho NVC để họ xem xét hoàn tất complete hồ sơ, còn lại 1 phải gửi về cho người được bảo lãnh mang theo trong ngày phỏng vấn.

10:37 am
August 13, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin cám ơn khahan!
Trước đây lúc điền form I130, địa chỉ nhà mình khai với họ là: 81/92 phan đình phùng. Nhưng sau này toàn bộ địa chỉ trong xóm đều bị điều chỉnh và nhà mình đổi thành 23/147 phan đình phùng. vậy lúc điền ' present address' thì mình điền số 23/147 phải không?
- Còn câu hỏi ' từ năm 16 tuổi có ở địa chỉ khác không' thì chỉ cần vẫn ở trong tỉnh. thành phố thì trả lời "no" đúng không. Hay là phải khai lúc 16 tuổi ở địa chỉ nhà bố mẹ trong khoảng thời gian nào.
Xin nhờ bạn giải đáp giúp mình ! Tks bạn!

9:51 pm
August 13, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin cám ơn khahan!
Trước đây lúc điền form I-130, địa chỉ nhà mình khai với họ là: 81/92 Phan Đình Phùng. Nhưng sau này toàn bộ địa chỉ trong xóm đều bị điều chỉnh và nhà mình đổi thành 23/147 Phan Đình Phùng. Vậy lúc điền 'present address' thì mình điền số 23/147 phải không?
– Còn câu hỏi 'từ năm 16 tuổi có ở địa chỉ khác không' thì chỉ cần vẫn ở trong tỉnh, thành phố thì trả lời "no" đúng không. Hay là phải khai lúc 16 tuổi ở địa chỉ nhà bố mẹ trong khoảng thời gian nào.
Xin nhờ bạn giải đáp giúp mình! Tks bạn!

- Present address = địa chỉ hiện tại, thì bạn sẽ khai 23/147 Phan Đình Phùng.

- Từ năm 16 tuổi nếu có ở địa chỉ khác thì khai, còn không thì thôi. 

12:15 pm
August 28, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin hỏi admin là Chú mình là người bảo lãnh và đang làm I864, vì thu nhập của riêng chú không đủ nên có lấy thêm thu nhập của vợ để làm bảo trợ cho nhà mình, và 2 người cũng khai thuế chung nữa nên có làm thêm I-864A của người vợ.

Vậy bạn cho mình hỏi: Ở mục khai Income 3 năm gần nhất của cả 2 mẫu I864 và i864A là mình khai Tổng thu nhập chung của cả 2 người trong 3 năm (tức là 2 mẫu đơn con số này sẽ giống nhau) hay là ở I864 thì khai thu nhập riêng 3 năm của người chồng, và I864A là thu nhập riêng của người vợ? Xin nhờ admin giúp đỡ mình. Xin cám ơn.

4:21 pm
August 28, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin hỏi admin là Chú mình là người bảo lãnh và đang làm I-864, vì thu nhập của riêng chú không đủ nên có lấy thêm thu nhập của vợ để làm bảo trợ cho nhà mình, và 2 người cũng khai thuế chung nữa nên có làm thêm I-864A của người vợ.

Vậy bạn cho mình hỏi: Ở mục khai Income 3 năm gần nhất của cả 2 mẫu I-864 và I-864A là mình khai Tổng thu nhập chung của cả 2 người trong 3 năm (tức là 2 mẫu đơn con số này sẽ giống nhau) hay là ở I-864 thì khai thu nhập riêng 3 năm của người chồng, và I-864A là thu nhập riêng của người vợ? Xin nhờ admin giúp đỡ mình. Xin cám ơn.

Bạn cần phải biết thêm là trước đây vợ chồng của chú bạn đã có từng đứng ra bảo trợ tài chánh cho gia đình nào chưa? Nếu có tổng số đã bảo trợ trước đây là bao nhiêu người rồi? Còn gia đình bạn tổng số là bao nhiêu người có tên trong hồ sơ.

9:23 am
August 29, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Vợ chồng chú mình trước đây chưa bảo trợ cho ai hết, gia đình chú mình có 2 con là tổng 4 người, nhà mình 5 người. Income của chú năm gần nhất là 52.000$ không đủ bảo trợ cho 9 người nên lấy thêm của vợ nữa.

11:34 am
August 29, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Vợ chồng chú mình trước đây chưa bảo trợ cho ai hết, gia đình chú mình có 2 con là tổng 4 người, nhà mình 5 người. Income của chú năm gần nhất là 52.000$ không đủ bảo trợ cho 9 người nên lấy thêm của vợ nữa.

Tổng số bảo trợ tài chánh sẽ là: 9 người.

Người bảo lãnh: 4 + Người được bảo lãnh: 5 = 9 người. Số tiền bảo trợ sẽ là: 66.725$.

Bảo trợ tài chánh Form I-864 của chú bạn (người chồng) thì khai thu nhập riêng của 3 năm, và người đồng bảo trợ là Form I-864A tính thu nhập riêng của người vợ.

Xem bảo trợ tài chánh, ở đây:

Bảo trợ tài chánh

6:10 pm
August 29, 2017

nguyenduylinh

Member

posts 11

Xin cám ơn khahan!

Nhưng mình có thắc mắc này: ở mẫu I-864P thì mình tính mức bảo trợ 9 người là: 51.650 +5.225=56.875$ chứ, không biết bạn tính cách gì để ra số 66.725$ vậy. Mình rất lo vì thu nhập của cả 2 vợ chồng người bảo lãnh không đủ số tiền mà bạn tính ra.

9:07 pm
August 29, 2017

khahan

khahan
Admin

posts 11748

nguyenduylinh said:

Xin cám ơn khahan!

Nhưng mình có thắc mắc này: ở mẫu I-864P thì mình tính mức bảo trợ 9 người là: 51.650 +5.225=56.875$ chứ, không biết bạn tính cách gì để ra số 66.725$ vậy. Mình rất lo vì thu nhập của cả 2 vợ chồng người bảo lãnh không đủ số tiền mà bạn tính ra.

À đúng rồi, tôi quên kiểm tra phần cho mỗi người bổ sung là 5.225$. Nhưng theo tôi thì bạn nên dư ra chút đi, khoảng 57.000$ hoặc 58.000$ thì sẽ tốt hơn.

No Tags

About the Việt Di Trú Forum

Forum Timezone: UTC 8

Most Users Ever Online: 403

Currently Online:
30 Guests

Currently Browsing this Topic:
1 Guest

Membership:

There are 7666 Members
There have been 276 Guests

There are 2 Admins
There are 6141 Moderators

Top Posters:

nhqvietnam – 102
porton – 101
kimha2311 – 81
Quynhdoan1180 – 77
pquynh92 – 73
pramy – 69

Recent New Members: GeraldSaL, Jamestiz, tiendoa1963, Khanh Ng, Williammon, CharlesImary, Le Anh Kiet, Kamagrduems, Travisjicle, Slotoman, tungphan13, Georgegreby, RobertOliynuk, TNekitbka, Donnagor, SANGDO, lichdo, HershelDuh, daobatam.vt, Lankdek, AngeloVal, Bryantmopay, cliggeltPoice, Walterplerm, Charlottezep, Semmionshof, smmus.es, Robertgeofe, thuy mimosa, bef, Pharmaciesmeany, Enlignevept, hieubao1998, WilliamGreda, tuansigma, ScottEncox, Veragrice, Kix, sergeyagrisy, haotran0201, alibaba80, AsaresSeer, SDaresSeer, KennethHoaby, AngelBom, Paydaycreap, RobertInofs, DennisGon, khanhlinhhh, PassBarneexia, MariaSheEf, Zacharyrog, Nicexedari, Hahatone_Rus, Rebeccacum, Instafollowfast.com, Thomashauby, Hoang Chinh, RandalDob, Michaelgrild