Current User: Guest Login Members
Search Forums:

Minimum search word length is 4 characters – Maximum search word length is 84 characters
Wildcard Usage:
*  matches any number of characters    %  matches exactly one character

No Tags
UserPost

4:05 pm
May 8, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Cho em hỏi:

Theo tình hình lịch VB thì F2B sẽ chạy rất nhanh trong vòng 8 đến 12 tháng tới, vậy mình có thể email cho NVC để xin giữ lại diện F2B ko? Và mẫu thư này như thế nào.

Em xin cám ơn.

6:25 pm
May 8, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

ntvasia said:

Cho em hỏi:

Theo tình hình lịch VB thì F2B sẽ chạy rất nhanh trong vòng 8 đến 12 tháng tới, vậy mình có thể email cho NVC để xin giữ lại diện F2B ko? Và mẫu thư này như thế nào.

Em xin cám ơn.

Chào ntvasia,

Câu hỏi của bạn là sao tôi không hiểu. Hồ sơ bạn đang ở diện visa F1 hay F2B vậy?

1:03 am
May 10, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Mình từ F2B lên F1, nhưng bây giờ mình muốn xin chuyển xuống lại vì F2B chạy nhanh hơn. Diễn đàn có mẫu email để gửi NVC xin downgrade ko?

11:55 am
May 10, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

ntvasia said:

Mình từ F2B lên F1, nhưng bây giờ mình muốn xin chuyển xuống lại vì F2B chạy nhanh hơn. Diễn đàn có mẫu email để gửi NVC xin downgrade ko?

Diễn đàn không có mẫu thư này đâu bạn. Theo tôi thì hồ sơ bạn khá rắc rối đó, và chỉ có mẫu thư xin nâng cấp hồ sơ thôi.

Nếu bạn thấy cần tôi sẽ cung cấp đường link cho bạn ở post sau nhé. 

12:45 pm
May 10, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Post edited 10:15 am – July 11, 2015 by khahan

Vậy diễn đàn cho mình xin mẫu thư để email cho NVC xin giữ lại F2B vì lý do F2B chạy nhanh hơn.

Ðiều khoản số 6

Ðiều khoản 6 của đạo luật Child Status Protection Act (CSPA) qui định rằng hồ sơ bảo lãnh tự động chuyển diện ưu tiên 2B (tức là diện của những người con độc thân trên 21 tuổi của thường trú nhân) qua sang diện ưu tiên 1 (tức là diện của những người con độc thân trên 21 tuổi của công dân Hoa Kỳ), nhưng điều khoản 6 cũng qui định rằng những người con độc thân trên 21 tuổi được quyền yêu cầu hồ sơ bảo lãnh không chuyển từ ưu tiên 2B sang ưu tiên 1. Chắc quí bạn đọc cũng thắc mắc là tại sao điều khoản này cho phép người được bảo lãnh yêu cầu hồ sơ không chuyển từ ưu tiên thấp qua ưu tiên cao vì ai ai cũng muốn hồ sơ của họ được chuyển từ ưu tiên thấp sang ưu tiên cao. Nhưng quí bạn đọc nên hiểu rằng đạo luật này được áp dụng cho tất cả hồ sơ bảo lãnh theo diện thân nhân cho tất cả quốc gia trên thế giới. Sau đây là hai điển hình hầu giúp cho quí bạn đọc hiểu rõ về điều khoản này hơn.
- Ðiển hình thứ nhất là ngày ưu tiên (tức là priority date) priority date của diện ưu tiên 2B (tức là diện của những người con độc thân trên 21 tuổi của thường trú nhân) cho Tháng Giêng năm 2003 là ngày 22 Tháng Tư năm 1994 và ngày ưu tiên của diện ưu tiên 1 cho Tháng Giêng năm 2003 là ngày 1 Tháng Năm năm 1999. Nếu thường trú nhân bảo lãnh cho người con 22 tuổi, độc thân và là công dân Việt Nam, và sau khi nộp đơn bảo lãnh người thường trú nhân trở thành công dân Hoa Kỳ, diện ưu tiên của người con sẽ được tự động chuyển sang ưu tiên 1. Sự chuyển diện sẽ có lợi cho người con đó cho nên người con đó sẽ không chống đối sự chuyển diện đó.
- Ðiển hình thứ hai là ngày ưu tiên 2B cho công dân Phi Luật Tân cho Tháng Giêng năm 2003 là ngày 22 Tháng Tư năm 1994 và ngày ưu tiên 1 cho công dân Phi Luật Tân cho Tháng Giêng năm 2003 là ngày 1 Tháng Tư 1990. Nếu thường trú nhân bảo lãnh cho người con 22 tuổi, độc thân và là công dân Phi Luật Tân, và sau khi nộp đơn bảo lãnh người thường trú nhân trở thành công dân Hoa Kỳ, đương nhiên người con đó sẽ yêu cầu chống lại sự tự động chuyển đó vì ngày ưu tiên cho diện ưu tiên 2B sẽ tới sớm hơn diện ưu tiên 1. Trong trường hợp này thì người con sẽ tiếp tục được coi là diện ưu tiên 2B.

@ntvasia,

Tôi đã xóa đường link trên của bạn.

Bạn không được đưa link của diễn đàn khác vào diễn đàn của trang nhà, làm như thế bạn đã phạm quy.

1:07 pm
May 10, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

Như tôi đã nói với bạn diễn đàn không có mẫu thư này mà chỉ có mẫu thư như sau:

1/. Xin nâng cấp hồ sơ.

2/. Xin giữ lại ngày ưu tiên cũ.

Còn nếu như cảm thấy diễn đàn nào có thể đáp ứng theo nhu cầu của bạn, thì vào đó sinh hoạt và đặt câu hỏi.

1:12 pm
May 10, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Post edited 1:17 pm – May 10, 2014 by ntvasia

Sorry, mình ko cố ý. Mình biết là ko có và bạn có nói "Nếu bạn thấy cần tôi sẽ cung cấp đường link cho bạn ở post sau nhé." nên mình mới hỏi xin lại, mình đang chờ. Cám ơn bạn trước.

1:20 pm
May 10, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

ntvasia said:

Sorry, mình ko cố ý. Mình biết là ko có và bạn có nói "Nếu bạn thấy cần tôi sẽ cung cấp đường link cho bạn ở post sau nhé." nên mình mới hỏi xin lại, mình đang chờ. Cám ơn bạn trước.

Vậy 2 mẫu thư email trên bạn cần mẫu thư nào post ở đây, tôi sẽ cung cấp cho bạn.

1:32 pm
May 10, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Nếu diễn đàn biên soạn thêm mẫu thư để giữ lại F2B thì cho mình xin ( mình nghĩ mẫu thư này sau này sẽ rất nhiều người cần do điều trái khoáy của VB đã xảy ra ) . Không thì mình cũng cám ơn diễn đàn rất nhiều. 

1:54 pm
May 10, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

ntvasia said:

Nếu diễn đàn biên soạn thêm mẫu thư để giữ lại F2B thì cho mình xin ( mình nghĩ mẫu thư này sau này sẽ rất nhiều người cần do điều trái khoáy của VB đã xảy ra ) . Không thì mình cũng cám ơn diễn đàn rất nhiều. 

Trường hợp của bạn khá đặc biệt và rất lạ nữa, từ F2B chuyển sang F1, nay lại từ F1 lại muốn trở về nguyên thủy F2B. Xin lỗi vì diễn đàn không đáp ứng được yêu cầu của bạn vì không có mẫu thư email này.

2:15 pm
May 10, 2014

ntvasia

Member

posts 6

Theo nguyên tắc khi người bảo lãnh nhập quốc tịch thì phải bổ sung bằng quốc tịch cho NVC. Và sau đó xảy ra tình trạng như điều 6 ở trên mình đã nói. Nên chuyện này ko có gì là lạ cả bạn, lạ chỉ là lạ với VN thôi, lạ cũng vì điều trái khoáy này cũng chỉ mới diễn ra đối với lịch VB dành cho VN ( và cả phần còn lại của tg ), chứ tụi Phi và Mễ tụi nó trải qua rồi. Thanks

8:54 pm
May 10, 2014

khahan

khahan
Admin

posts 11748

ntvasia said:

Theo nguyên tắc khi người bảo lãnh nhập quốc tịch thì phải bổ sung bằng quốc tịch cho NVC. Và sau đó xảy ra tình trạng như điều 6 ở trên mình đã nói. Nên chuyện này ko có gì là lạ cả bạn, lạ chỉ là lạ với VN thôi, lạ cũng vì điều trái khoáy này cũng chỉ mới diễn ra đối với lịch VB dành cho VN (và cả phần còn lại của tg ), chứ tụi Phi và Mễ tụi nó trải qua rồi. Thanks.

Dù sao cũng cám ơn bạn đã ghé qua diễn đàn này!

No Tags
Reply to Post

Reply to Topic:
Hồ sơ F1-HCM2009754321

Guest Name (Required):

Guest Email (Required):

Smileys
Confused Cool Cry Embarassed Frown Kiss Laugh Smile Surprised Wink Yell
Post New Reply

Guest URL (required)

Math Required!
What is the sum of:
7 + 1

About the Việt Di Trú Forum

Forum Timezone: UTC 8

Most Users Ever Online: 403

Currently Online:
29 Guests

Currently Browsing this Topic:
1 Guest

Membership:

There are 7666 Members
There have been 276 Guests

There are 2 Admins
There are 4535 Moderators

Top Posters:

nhqvietnam – 102
porton – 101
kimha2311 – 81
Quynhdoan1180 – 77
pquynh92 – 73
pramy – 69

Recent New Members: JohnSumMaill, Blancabar, lethanhnam475, Huong Quang, AileenDip, Dorothyimput, BANANA, thechienpham, sophia.nguyen, Berniehardy, Lai Quyen, nguyendungseapool, MatthewRaw, NGUYEN HOANG SANG, hongcam, domovluxuryhotel, Hiep Ly, AlinaWewaw, haikhoanguyen, piterres, JamesJem, Tran Trung Dung, NancyWharf, BURGERhem, DAVIDcaumb, Billiepeefe, trankhoi, Tony Nguyen, MaiKhanhLy, tanpham2104, Phan Man Gia, Francisnar, lenhan, RJMilan, HowardnoT, conlansonvietnhat, vuongho, kuben, HoangPhuoc, Bobbyhubre, BruceSlady, DerekInfum, mtnt2019, thaothao, Gam Nguyen, thanhmai2501, duythucnguyen, dannyhoang9, maile1979, Olymptrade.broker, Davidcok, Kevinkib, homyhanh, milou, Danielsak, tienduc, Mariomow, maile1111, Matthewcycle, sonthanh69@gmail.com